Vay lãi nhân viên

• Thread starter hanhthu
  • Ngày gửi
H

hanhthu

Guest
14/7/06
40
0
0
41
Hải Dương
Chào các bạn, mình có câu hỏi này mong các bạn giúp mình với. Công ty mình thiếu tiền đã vay nhân viên trong công ty. Hàng tháng có trả lãi nhân viên, nhưng mình không biết làm thủ tục vay như thế nào để khi thuế kiểm tra cho hợp lệ. Vậy bạn nào biết chỉ cho mình hợp đồng vay nhé, cám ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
chào bạn ! theo mình thì bạn vẫn cho vào chi phí để hạch toán vì cũng như là vay lãi của ngân hàng thôi , vấn đề là mình phải làm đúng thủ tục như có hợp đồng vay và lãi xuất là bao nhiêu trong vòng thời gian ntn ? và tiền lãi chi ra viết phiếu chi như hợp đồng , trong KD có quyền được vay mượn mà

L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Công ty bạn có quyền vay nhân viên và hạch toán chi phí hợp lý, nhưng phải chú ý ở hai điểm:
- Thứ nhất: Phải có hợp đồng vay.
- Thứ hai: Lãi suất vay không cao hơn 1,2 lần so với lãi vay ngân hàng.

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Bạn cần phải lập khế ước vay cá nhân cho từng người và từng khoản vay. Trong khế ước nêu rõ lãi suất (thường lớn hơn lãi suất của ngân hàng), thời hạn cho vay, cách thức trả lãi (gộp vào gốc hoặc trả theo tháng).
Về hạch toán bạn theo dõi chi tiết từng cá nhân và khoản vay bình thường như công nợ ấy mà, lãi vay hạch toán vào chi phí.

P

Phi Bich Hang

Guest
12/7/06
11
0
0
Hà Nội
theo mình thi hinh không phải là lãi suất không cao hơn 1.2 lần so với ngân hàng mà chỉ được phép tính lãi suất 1.2%/tháng

H

hanhthu

Guest
14/7/06
40
0
0
41
Hải Dương
Tớ tưởng lãi suất vay ở đây là do sự thỏa thuận giữa hai bên chứ.Không nhất thiết là phải quy định mức lãi suất đúng không các bạn.À, bạn ơi nhưng tôi chưa làm khế ước vay bao giờ, vậy các bạn có thể gửi cho tớ nội dung bản khế ước được không. Nếu có thể gửi vào mail cho tớ nhé:coxanh308@yahoo.com
Tớ cảm ơn các bạn nhiều lắm!chúc các bạn gặp nhiều may mắn và hạnh phúc!

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Có thể bạn Phi Bich Hang đã nhớ nhầm. Bạn nên đọc đoạn sau:

Theo quy định tại khoản 7, Điều 5 Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì chi phí trả lãi tiền vay vốn của các đối tượng khác không phải vay của ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, tổ chức kinh tế được khống chế ở mức tối đa không quá 1,2 lần mức lãi suất cho vay của ngân hàng thương mại có quan hệ thanh toán với cơ sở kinh doanh tại thời điểm vay nhận tiền vay theo hợp đồng vay đã ký kết.

Sửa lần cuối:
F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Về hồ sơ: bạn cần có hợp đồng vay có kí xác nhận của cá nhân và dấu của công ty, trong đó nêu rõ các điều khoản như một hợp đồng vay ngân hàng (số tiền, thời hạn, lãi suất...), 1 bản sao photo chứng minh thư của cá nhân cho vay.
Cần lưu ý là lãi suất vay không được vượt quá 1,2 lần lãi suất vay của ngân hàng tại thời điểm vay. Nếu công ty của bạn là công ty Nhà nước thì không được vượt quá lãi suất vay của ngân hàng.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Theo tôi tốt nhất hai bên ra Phòng công chứng là đảm bảo và có tính pháp lý cao nhất, sau này bên thuế không bóc ra được.
Chúc bạn thành công.

H

hanhthu

Guest
14/7/06
40
0
0
41
Hải Dương
Tớ đã tính lãi vay cho các nhân viên năm 2005 rồi nhưng 1 rủi ro xảy ra với mình là mình vay trả lãi vay bắt đầu từ tháng 4-12 nhưng tháng 11 lại quên không tính lãi vay để cho vào chi phí.Bây giờ xem lại thì mình mới phát hiện ra. Vậy năm 2006 này mình phải làm thế nào bây giờ. Các bạn help mình với nhé!

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Bạn quên không tính lãi vay, nhưng lãi thực trả có thiếu không? Nếu thiếu thì tính bổ sung và làm bút toán điều chỉnh cho năm 2006: Nợ TK 635/ Có TK lãi vay phải trả, khi trả lãi vay bổ sung: Nợ TK lãi vay phải trả/Có TK 111,112. Nếu tính thiếu nhưng trả đủ (chắc là khó xảy ra) thì trích thêm:Nợ TK 635/Có TK lãi vay phải trả (bạn theo dõi khoản lãi vay ở TK nào thì ghi có TK đó). Khi lập phiếu kế toán điều chỉnh bạn cần photo phiếu chi và bảng tính lãi của năm 2005 lưu cùng.

M

Minh Suoi

Guest
19/8/06
10
0
0
Việt Trì-Phú Thọ
Các bạn ơi giúp mình với mình cũng có một trường hợp như thế này:
Công ty mình đã mượn sổ đỏ của nhân viên đi vay ngân hàng nhưng người đứng ra vay lại là nhân viên có sổ đỏ còn công ty mình chỉ mượn tiền khi nhân viên công ty đi vay được số tiền đó.hàng tháng công ty mình trả lãi ngân hàng đầy đủ nhưng chưng từ ngân hàng lại là tên của nhân viên công ty vậy mình phải hạch toán như thế nào cho hợp lệ.

M

Minh Suoi

Guest
19/8/06
10
0
0
Việt Trì-Phú Thọ
nguyên vật liệu

Help Me!
Các bạn ơi cho mình hỏi một chút nhé! Công ty mình kinh doanh dịch vụ ăn uống mỗi lần mua hàng về là đều có hóa đơn bán lẻ nhưng số tiền đó rất cao mua thực phẩm không có hóa đơn chứng từ vậy đầu ra mình có mà đầu vào mình không có thì phải làm sao bây giờ các bạn có thể giúp mình hạch toán được không?Cảm ơn các bạn nhiều

H

Hau_eros

Guest
12/11/06
28
0
0
43
TP.Vinh
Minh Suoi nói:
Các bạn ơi giúp mình với mình cũng có một trường hợp như thế này:
Công ty mình đã mượn sổ đỏ của nhân viên đi vay ngân hàng nhưng người đứng ra vay lại là nhân viên có sổ đỏ còn công ty mình chỉ mượn tiền khi nhân viên công ty đi vay được số tiền đó.hàng tháng công ty mình trả lãi ngân hàng đầy đủ nhưng chưng từ ngân hàng lại là tên của nhân viên công ty vậy mình phải hạch toán như thế nào cho hợp lệ.

Bạn có thể giải thích rõ ràng trường hợp thanh toán lãi suất được không?
Thanh toán qua tài khoản tiền gửi hay bằng tiền mặt.
Nếu thanh toán thì đứng tên nhân viên ở chứng từ nào : người thanh toán hay người thụ hưởng.Mình thấy hơi khó hiểu.
Bạn vui lòng làm rõ hơn nhé!
Còn trường hợp mua hàng giá trị lớn có hợp đồng hay không có? Mua hàng của cá nhân không có chức năng kinh doanh hay của tổ chức? Tổ chức thì HTX hay cơ sở kinh doanh? Bởi vì mỗi loại hình thì đều có chứng từ, giấy tờ chứng minh hoạt động mua bán khác nhau. và cách thức lập chứng từ khác nhau bạn à!

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Bạn cần bổ sung khoản lãi vay T11 năm 2005 vào chi phí năm 2006. Nhớ là phải có ghi chú kèm theo đấy nhé. Chúc vui.
(Bạn cho mình hỏi ngoài lề nha: Bạn đang công tác ở huyện nào của tỉnh Hải Dương vậy?)

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Mình nhớ là đã trả lời bạn rồi mà bây giờ lại thấy yêu cầu nên đành gửi lại cho bạn vậy. Bạn trích bổ sung tiền lãi của T11/05 để hạch toán vào năm 2006. Nhớ là phải có ghi chú (hay ghi vào chứng từ ghi sổ chẳng hạn) đấy nhé.

N

Nguyen Tuan Dat

Guest
5/3/05
19
0
0
48
TP.HCM
Tôi có một số ý kiến như sau:
1. Đem sổ đỏ của CBCNV đi thế chấp vay tiền là chuyện bình thường nhưng người đứng ra vay và chịu trách nhiệm thanh toán cho ngân hàng phải là công ty (ngân hàng đồng ý điều này). Trường hợp mà bạn hỏi, tôi nghĩ là công ty bạn hành xử 1 cách không đẹp rồi. Theo luật thì CBCNV phải chịu trách nhiệm trả lãi vay, nếu 1 ngày nào đó cty chậm / hoãn trả tiền lãi cho CBCNV thì :-(. Tôi thấy buồn cho CBCNV của bạn (nhất là những người cho mượn sổ đỏ). Mặt khác công ty bạn muốn đưa lãi vay vào chi phí thì phải làm hợp đồng vay của CBCNV thôi (từng người một, lãi vay không vượt quá 1,2 lần lãi suất cho vay của NHTM có quan hệ với DN). Hợp đồng vay thì thiếu gì (tự chế cũng được, xin mẫu của ngân hàng rồi sửa lại cũng được). Nhưng để đảm bảo ràng buộc về mặt pháp lý về trách nhiệm thanh toán thì nên đi công chứng hợp đồng vay. (Cty của bạn chắc không chịu làm việc này đâu).
2. Không có hóa đơn đầu vào thì chịu thôi. Trước đây thì áp dụng được đối với mua hàng nông lâm thủy hải sản của nông dân. Còn bây giờ mua hàng không có hóa đơn tài chính thì chịu thua, không được đưa vào chi phí đâu bạn ơi. Cty bạn nên tìm nhà cung cấp khác đi. Theo tôi thì không nên ác cảm khi phải nộp thuế TNDN tương đối nhiều!!!.

M

Minh Suoi

Guest
19/8/06
10
0
0
Việt Trì-Phú Thọ
Hau_eros nói:

Bạn có thể giải thích rõ ràng trường hợp thanh toán lãi suất được không?
Thanh toán qua tài khoản tiền gửi hay bằng tiền mặt.
Nếu thanh toán thì đứng tên nhân viên ở chứng từ nào : người thanh toán hay người thụ hưởng.Mình thấy hơi khó hiểu.
Bạn vui lòng làm rõ hơn nhé!
Còn trường hợp mua hàng giá trị lớn có hợp đồng hay không có? Mua hàng của cá nhân không có chức năng kinh doanh hay của tổ chức? Tổ chức thì HTX hay cơ sở kinh doanh? Bởi vì mỗi loại hình thì đều có chứng từ, giấy tờ chứng minh hoạt động mua bán khác nhau. và cách thức lập chứng từ khác nhau bạn à!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA