Mỗi tuần một chuyên đề

chênh lệch giữa tiền thanh toán và tiền trên Hđ

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Thông thường khi thanh toán trước ta thườgn thanh toán số tiền chẵn(VD:1500000/lô hàng gồm thuế chẳng hạn), nhưng khi nhận HĐ thì số tiền trên HĐ thường chênh lệch vài đến vài chục đồng. Các khoản đó thuế có chịu ko nhỉ? Thường thì mọi ngừoi xử lý như thế nào????

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Số chênh lệch đó chẳng đáng là bao , nhưng ko phản ánh thì sổ sách sẽ ko cân một VD đơn giản và dễ hiểu nhé:
- Khi bán hàng
Nợ Tk 131: 1.120.450
Có Tk TK 511,333: 1.120.450
- Khi thu tiền của khách hàng
Nợ TK 112: 1.120.000
Nợ TK 111: 450
Có Tk 131 : 1.120.450
thực tế ko thu nhưng vẫn phản ánh sổ sách theo như chứng từ kế toán.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
NEO nói:
Thông thường khi thanh toán trước ta thườgn thanh toán số tiền chẵn(VD:1500000/lô hàng gồm thuế chẳng hạn), nhưng khi nhận HĐ thì số tiền trên HĐ thường chênh lệch vài đến vài chục đồng. Các khoản đó thuế có chịu ko nhỉ? Thường thì mọi ngừoi xử lý như thế nào????
Bạn xử lý cái đấy vào chi phí khác và thu nhập khác.

H

Han Phuong

Guest
7/5/07
25
0
0
40
Hai Duong
cty minh phai tra cty KH tien bang do la la 660$ ca thue. Tai ngan hang minh khi chuyen tien ho se quy doi ty gia va so tien khach hang nhan duoc se la tien VND. Minh noi ho viet HD cho minh theo thuc te so tien nhan duoc da bao gom VAT. Nhung khi ho viet HD ho lai quen mat va da viet tang so tien tren HD len khoang hon 60.000d. Ai hach toan giup minh voi nhe. Cam on nhieu. Email cua minh: phuong_lgvn@yahoo.com.vn

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
cty minh phai tra cty KH tien bang do la la 660$ ca thue. Tai ngan hang minh khi chuyen tien ho se quy doi ty gia va so tien khach hang nhan duoc se la tien VND. Minh noi ho viet HD cho minh theo thuc te so tien nhan duoc da bao gom VAT. Nhung khi ho viet HD ho lai quen mat va da viet tang so tien tren HD len khoang hon 60.000d. Ai hach toan giup minh voi nhe. Cam on nhieu. Email cua minh: phuong_lgvn@yahoo.com.vn
- Khi chuyển tiền bạn hạch toán
N331:
C112:
- Khi nhận đc hóa đơn bạn hạch toán
Nợ tài khoản liên quan: theo hóa đơn
N133: VAT (nếu đc khấu trừ)
C331: số tiền chuyển
- Khi đó sẽ dư có 331:60.000
N331:60.000
C711: số chênh (60.000)

vuint

vuint

Trung cấp
- Khi chuyển tiền bạn hạch toán
N331:
C112:
- Khi nhận đc hóa đơn bạn hạch toán
Nợ tài khoản liên quan: theo hóa đơn
N133: VAT (nếu đc khấu trừ)
C331: số tiền chuyển
- Khi đó sẽ dư có 331:60.000
N331:60.000
C711: số chênh (60.000)
Chị Ngocluyen12 ah!
Em nghĩ trường hợp này tô't nhất là viết bảo khách hàng viết lại hóa đơn cho đúng
theo em hạch toán nhu chị đúng hai nghiệp vụ trên thôi, nghiệp vụ:
N 331
C 711
em thấy ko thỏa đáng,

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Chị Ngocluyen12 ah!
Em nghĩ trường hợp này tô't nhất là viết bảo khách hàng viết lại hóa đơn cho đúng
theo em hạch toán nhu chị đúng hai nghiệp vụ trên thôi, nghiệp vụ:
N 331
C 711
em thấy ko thỏa đáng,

Ko cần phải phức tạp vậy đâu, coi như người ta ko lấy số tiền đó thì mình cho vào thu nhập khác.

Zara

Zara

Sơ cấp
15/2/05
16
0
1
Vung Tau
Mình cũng cùng ý kiến như ngocluyen12.Coi đó như 1khỏan thu nhập khác.Vì thực ra mình vẫn trả tiền cho khách hàng theo đúng giá trị lô hàng.Việc ghi HĐ sai như vậy thì chỉ ngừơi xuất HĐ bị thiệt,nên nếu họ không yêu cầu thu hồi HĐ viết sai và xuất HĐ đúng cho mình thì thôi.Mình không cần "lăn tăn" đến phần chênh lệch đó nữa vuint a

N

nguyenlinhvl

Guest
11/12/06
25
0
0
36
ĐỒNG NAI
Các Anh Chị ơi ! Cho em hỏi tài khoản loại 0 có ý nghĩa như thế nào cách hạch toán mỗi tài khoản ra sao ( khi nào ghi đơn Nợ TK001, Có TK001 ....)

P

phunglam

Trung cấp
Các khoản thu , chi trả thừa thiếu đều phải hạch toán vào 811 hoặc 711 các bạn à. Nếu chi khống, thu khống là vi phạm nguyên tắc quản lý quỹ tiền mặt đó. Vì như thế thì ai sẽ quản lý được thực tế tiền thu nào là thực và thu nào là chỉ viết cho khớp với công nợ khách hàng hoặc chi thì cũng thế. Cty nhỏ ít người thì còn đỡ, cty mà doanh thu 1 tháng vài tỷ thì làm sao kiểm soát quỹ nổi nếu kế toán cứ tự ý giải quyết những chênh lệch thừa thiếu như thế. Dù làm kế toán thuế nhưng cũng phải nghĩ tới sau này nếu có bị kiễm tra, kiểm toán thì số liệu mình phải hợp lý một chút.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Các Anh Chị ơi ! Cho em hỏi tài khoản loại 0 có ý nghĩa như thế nào cách hạch toán mỗi tài khoản ra sao ( khi nào ghi đơn Nợ TK001, Có TK001 ....)
Tôi cũng không sử dụng các tài khoản loại 0 nhiều , nhưng nôm na đây là các tài khoản ngoài bảng , số liệu ở các tài khoản này phụ giúp cho kế toán lưu giữ các thông tin chi tiết hơn về các vấn đề liên quan đến phát sinh kế toán ở tài khoản loại khác (ví dụ : Tkhoản 001 như bạn hỏi -Tài sản thuê ngoài sẽ cung cấp thông tin cụ thể hơn cho Tkhoản liên quan là 211-Tài sản cố định...)Số liệu ở các tài khoản này không tham gia vào việc lên bảng cân đối tài khoản và báo cáo tài chính .

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8

Bạn đọc trong cuốn "Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ " - trang 387 - đã nói rất rõ - nó là tài khoản ngoài bảng Cân Đối Kế Toán - Loại tài khoản 0.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Các khoản thu , chi trả thừa thiếu đều phải hạch toán vào 811 hoặc 711 các bạn à. Nếu chi khống, thu khống là vi phạm nguyên tắc quản lý quỹ tiền mặt đó. Vì như thế thì ai sẽ quản lý được thực tế tiền thu nào là thực và thu nào là chỉ viết cho khớp với công nợ khách hàng hoặc chi thì cũng thế. Cty nhỏ ít người thì còn đỡ, cty mà doanh thu 1 tháng vài tỷ thì làm sao kiểm soát quỹ nổi nếu kế toán cứ tự ý giải quyết những chênh lệch thừa thiếu như thế. Dù làm kế toán thuế nhưng cũng phải nghĩ tới sau này nếu có bị kiễm tra, kiểm toán thì số liệu mình phải hợp lý một chút.

Pác PhungLam nói đúng,Cái khoản chênh lệch này đưa vào 811 & 711 là ok, nhưng chỉ nên làm một lần vào cuối năm và loại ra khi quyết toán thuế TNDN, các pác mà điều chỉnh gì gì đó thì càng loạn :bigok:

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Mình có vấn đề thắc mắt thế này chưa biết giải quyết thế nào cho hợp lý.
Ngày 17/06/2011 bên công ty mình có ký 1 hợp đồng trị giá hd 64.800.000 (chua VAT), đến tháng 7 họ thanh toán cho bên mình qua chuyển khoản la 30.000.000d, sau khi thanh lí hợp đồng thì tổng tiền bên họ phải thanh toán cho bên mình là 45.332.500d, và bên họ yêu cầu viết HD GTGT trị giá 71.280.000( đã bao gồm VAT), nhu vậy thì mình sẽ hoạch toán như thế nào khoảng chênh lệch giữa số tiền chuyển ngân hàng và tiền trên hóa đơn GTGT. khi báo cáo thuế hàng tháng thì làm thế nào? Mình chưa viết hóa đơn GTGT, Nhưng mình nghĩ là phải theo số tiền trong hợp đồng đã kí, mình có điều chỉnh dc ko?

Mình hoạt toán thế này các bạn xem có hợp lí ko nhé!
Nợ TK 112 75.332.500
Có TK 131 71.280.000
Có TK 711 4.052.000
Các sư phụ dành chút thời gian liếc qua xem dùm mình xíu nhé. Cảm ơn!

Sửa lần cuối:
H
Bạn ah. Trong tất cả mọi trường hợp cty bạn có thanh toán bao nhiêu tiền cho khách hàng đi nữa thi việc vào sổ sách cung fải phản ánh đúng theo hóa đơn đỏ.phần chêng lệch đó công ty bạn fải chịu.
Nhưng thông thường khoản chênh lệch đó rất ít và không đáng kể, đó chỉ là khi thanh toán tiền thì làm tròn thôi.trên hóa đơn thì vẫn phải ghi giá trị thực mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA