Nợ phải thu khó đòi

• Thread starter huyanh_bmt
  • Ngày gửi
H

huyanh_bmt

Guest
các pác ơi giúp Em với cty Em ban máy vi tính có bán cho Cty kia mấy bộ máy vi tính và 2 máy chiếu cty kia tra tiền nhưng chưa trả hết hiện tại số tiền còn lại là hơn 60 triệu mà không chịu trả phải làm sao giờ đây có nên đưa ra pháp luật không các pác số nợ đó cũng hơn 1 năm rồi đòi mà không chịu trả giờ Em phải làm sao đây xin các Pác cho 1 lời khuyên:atom:

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
+ Vấn đề là tại sao họ lại ko thanh toán tiền hàng cho bạn ? có thể là mức giá của bạn quá cao ... nếu vậy cần thoả thuận lại mức giá với khách hàng, hoặc đưa ra 1 mức chiết khấu cho họ nếu thanh toán trước 1 thời gian nào đó, VD: thanh toán trước T01/08 thì sẽ giảm 5% số tiền nợ, ngoài ra nếu bạn muốn khởi kiện thì thời hiệu cho 1 hợp đồng kinh tế là 6 tháng thì phải, nếu mình nhớ ko nhầm(ko biết đã tăng lên 1 năm chưa:wall:) - bạn cần coi lại.
+ Còn đối với kế toán thì các khoản nợ phải thu quá hạn thanh toán, mức trích lập dự phòng sẽ là 50% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 01 năm - dưới 02 năm theo Thông tư số 13/2006/TT-BTC ngày 27/02/2006 (xử lý vào đầu năm sau nhé) :bigok:

H

huyanh_bmt

Guest
không phải vấn đề cty Em bán giá cao bởi vì Ông sếp bên cty kia và sếp Em chơi với nhau thân giá cả không hề đắt nhưng giờ hết chơi rồi vì nợ không trả gọi mà Em cũng không hiểu lý do vì sao mà Ông kia không trả tiền nữa sếp Em thì sống vì tình cảm nên cũng không muốn đưa ra pháp luật mà đòi tiền không trả thật mệt mỏi qua cty thu nợ Ông ý bỏ trốn mà cty XD thì chắc chắn không thể nói là không có khả năng trả

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
+ Vấn đề là tại sao họ lại ko thanh toán tiền hàng cho bạn ? có thể là mức giá của bạn quá cao ... nếu vậy cần thoả thuận lại mức giá với khách hàng, hoặc đưa ra 1 mức chiết khấu cho họ nếu thanh toán trước 1 thời gian nào đó, VD: thanh toán trước T01/08 thì sẽ giảm 5% số tiền nợ, ngoài ra nếu bạn muốn khởi kiện thì thời hiệu cho 1 hợp đồng kinh tế là 6 tháng thì phải, nếu mình nhớ ko nhầm(ko biết đã tăng lên 1 năm chưa:wall:) - bạn cần coi lại.
+ Còn đối với kế toán thì các khoản nợ phải thu quá hạn thanh toán, mức trích lập dự phòng sẽ là 50% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 01 năm - dưới 02 năm theo Thông tư số 13/2006/TT-BTC ngày 27/02/2006 (xử lý vào đầu năm sau nhé) :bigok:

Trong Luật thương mại quy định thời hạn khởi kiện là 2 năm.
Nếu quá thời hạn trên bạn vẫn có thể khởi kiện nếu yêu cầu được khách hàng ký biên bản đối chiếu công nợ và cam kết một thời hạn thanh toán mới. Tuy nhiên để có được xác nhận của khách hàng trong trường hợp này là ...hơi khó.

H

huyanh_bmt

Guest
Trong Luật thương mại quy định thời hạn khởi kiện là 2 năm.
Nếu quá thời hạn trên bạn vẫn có thể khởi kiện nếu yêu cầu được khách hàng ký biên bản đối chiếu công nợ và cam kết một thời hạn thanh toán mới. Tuy nhiên để có được xác nhận của khách hàng trong trường hợp này là ...hơi khó.

vấn đề là bảng đối chiếu công nợ bên kia đã ký xác nhận rồi nhưng trong bảng đối chiếu công nợ không ghi hạn trả giờ Em phải làm sao đây ác Pác

phong2v

phong2v

Guest
Nếu bạn có ý định khởi kiện thì bạn nên xem xet kỹ lại hồ sơ đã nhé!
1/ Hợp đồng giữa 2 bên
2/ Biên bản giao nhận hàng hoá giữa 2 bên.
3/ Hoá đơn chứng từ thể hiện cho khoản công nợ đó
4/ Chứng từ các đợt thanh toán tiền
5/ Các công văn đòi nợ hoặc biên bản đối chiếu công nợ, ít nhất 1 năm phải có 1 biên bản đối chiếu công nợ
6/ Biên bản thanh lý hợp đồng
Chúc bạn nhanh chóng thu hồi được nợ mà ko cần phải ra toà

H

huyanh_bmt

Guest
các Bác cho Em hỏi chút xíu nữa nha nếu cty Em khởi kiện có thể bắt cty kia bồi thường vì trong hợp đồng có ghi thanh toán bằng tiền mặt hoặc chuêynr khoản sau 7 ngày bên nào sai hợp đồng sẽ chịu hoàn toàn trước pháp luật như vậy cty Em có được tính lãi số tiền còn lại không?

phong2v

phong2v

Guest
các Bác cho Em hỏi chút xíu nữa nha nếu cty Em khởi kiện có thể bắt cty kia bồi thường vì trong hợp đồng có ghi thanh toán bằng tiền mặt hoặc chuêynr khoản sau 7 ngày bên nào sai hợp đồng sẽ chịu hoàn toàn trước pháp luật như vậy cty Em có được tính lãi số tiền còn lại không?
khi đưa vào hồ sơ thì cứ đưa cả, nhưng mong đc đòi nợ gốc đã là tốt lắm rùi bạn ơi, Cty mình đưa ra tòa hàng năm nay số tiền hàng tỷ nhưng nó cứ trả ít một, mong đc gốc thôi bạn ơiiiiiiiiii

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Nếu trong hợp đồng có qui định số tiền phạt vi phạm hợp đồng thì cứ chiếu theo đó mà làm.

H

huyanh_bmt

Guest
trong hợp đồng không ghi số tiền bồi thường nhưng mình có thể tính lãi theo lãi suất của ngân hàng đc không các Bác đã không đưa ra pháp luật thì thôi mà đưa ra rồi thì phải làm cho tới chứ đúng không ác Bác

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
trong hợp đồng không ghi số tiền bồi thường nhưng mình có thể tính lãi theo lãi suất của ngân hàng đc không các Bác đã không đưa ra pháp luật thì thôi mà đưa ra rồi thì phải làm cho tới chứ đúng không ác Bác

Bác này ở Buôn mê thuột chắc uống TRUNG NGUYÊN nhiều quá nên gấu thật.
Em đồng ý với bác ở cái điểm này đấy. Đã không chơi thì thôi, đã chơi thì phải chơi tới cùng. Nghèo cỡ nào cũng phải ra xem cái hồ hoàn kiếm nó có đẹp bằng cái hồ con rùa ở trong nam không. hihihihi

Nói thế thôi chứ bác thu được vốn là mừng cho bác rồi.
Bác chỉ được tính lãi theo lãi xuất ngân hàng khi bác có yêu cầu và được tòa chấp nhận yêu cầu đó.
Chúc may mắn

phong2v

phong2v

Guest
haaaaaaaa
vui tinh nhỉ, người ta chiểu theo HĐ mà tính chứ, thời gian cho nợ bao nhiêu, số tiền cho nợ bao nhiêu, và nếu quá hạn thì chịu lãi suất là bao nhieu chứ bạn

H

huyanh_bmt

Guest
vậy là hỏng hết rồi trong hợp đồng không ghi phải trả lãi suất bao nhiêu chỉ ghi nếu bên nào vi phạm thì chịu hoàn toàn trước pháp luật Em nói thì nói vậy chứ Em chỉ mong thu được nợ là đã may mắn lắm rùi

vậy là hỏng hết rồi trong hợp đồng không ghi phải trả lãi suất bao nhiêu chỉ ghi nếu bên nào vi phạm thì chịu hoàn toàn trước pháp luật Em nói thì nói vậy chứ Em chỉ mong thu được nợ là đã may mắn lắm rùi

Thế bi giờ vụ đó sao rồi Đ. Đúng là làm kế toán nhức đầu thiệt, nhưng mà vui ghê.
Chúc Đ và Cty mau đòi được số nợ nhé.
Hi hi hi.

A

acquyqn7890

Guest
Nợ khó đòi , Hợp đồng chưa xuất HĐ VAT - Thuế sắp kiểm tra

Chào các bạn !! Mình là Nghĩa.
Mong các bác giành chúc thời gian xem qua vấn đề khó khăn của em :help: Tình hình của mình đang mắc phải là :
" Cuối năm 2011 , bên mình có ký 1 hợp đồng trị giá 186 tr. đồng ( cả VAT ) với 1 cty khác. Bên đó đã thanh toán Chuyền Khoản 150 tr . , và giao tay tiền mặt 24 tr. ( ko có giấy xác nhận 2 bên ) . Hiện họ vẫn đang thiếu mình 12tr . Cty mình đã nhiều lần yêu cầu họ thanh toán, nhưng bên họ nhất quyết ko trả ( theo nhiều nguồn tin thì bên cty đó đang nợ nần khá lớn , nguy cơ phá sản ) . Tình hình cứ như vậy kéo dài đến nay đã gần 7 tháng . __ Sắp tới bên Thuế sẽ đến thanh tra bên cty mình, nhưng hợp đồng đó bên mình vẫn chưa xuất HĐ VAT vì họ chưa thanh toán đủ tiền . Mình liên lạc bên họ yêu cầu họ giải quyết nhanh để xuất HĐ VAT , họ ko chịu thanh toán thêm 12tr tiền thiếu mà vẫn đòi xuất HĐ đủ 186 tr ( cả VAT ) cho họ ( Điều này là ko thể , Sếp bên mình cũng ko đồng ý ) . Bên mình có đề ra phương án là xuất HĐ 150 tr ( bao gồm VAT) dựa theo số tiền đã chuyển khoản của 2 bên , và yêu cầu bên kia ký 1 Biên bản hạ giá thành nghiệm thu để chỉnh lại hợp đồng cho hợp lý . Nhưng bên kia vẫn ko đồng ý . "
Giờ với số tiền 12 tr . đồng đó , so với chi phí đi kiện ra tòa thì chẳng đáng gì .
Giờ kiện cũng ko được , đòi cũng ko xong . MÀ bên Thuế lại sắp đến kiểm thanh tra bên mình .
Mình nghe nói Hợp đồng đã ký mà xuất HĐ VAT trễ sẽ bị phạt 5 tr.đồng đúng ko ??
Hiện mình hoàn toàn pó tay , mong có thể tìm ra phương án tốt nhất , giảm thiểu tối đa thiệt hại cho cty mình , mà vẫn xuất đc HĐ VAT hợp pháp.
Mong các pác giúp đỡ mình với . Chân thành cảm ơn các pác trước ah !!
sđt : 0983 100 114
Mail : duongnghia1990@gmail.com

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Ðề: Nợ khó đòi , Hợp đồng chưa xuất HĐ VAT - Thuế sắp kiểm tra

Chào các bạn !! Mình là Nghĩa.
Mong các bác giành chúc thời gian xem qua vấn đề khó khăn của em :help: Tình hình của mình đang mắc phải là :
" Cuối năm 2011 , bên mình có ký 1 hợp đồng trị giá 186 tr. đồng ( cả VAT ) với 1 cty khác. Bên đó đã thanh toán Chuyền Khoản 150 tr . , và giao tay tiền mặt 24 tr. ( ko có giấy xác nhận 2 bên ) . Hiện họ vẫn đang thiếu mình 12tr . Cty mình đã nhiều lần yêu cầu họ thanh toán, nhưng bên họ nhất quyết ko trả ( theo nhiều nguồn tin thì bên cty đó đang nợ nần khá lớn , nguy cơ phá sản ) . Tình hình cứ như vậy kéo dài đến nay đã gần 7 tháng . __ Sắp tới bên Thuế sẽ đến thanh tra bên cty mình, nhưng hợp đồng đó bên mình vẫn chưa xuất HĐ VAT vì họ chưa thanh toán đủ tiền . Mình liên lạc bên họ yêu cầu họ giải quyết nhanh để xuất HĐ VAT , họ ko chịu thanh toán thêm 12tr tiền thiếu mà vẫn đòi xuất HĐ đủ 186 tr ( cả VAT ) cho họ ( Điều này là ko thể , Sếp bên mình cũng ko đồng ý ) . Bên mình có đề ra phương án là xuất HĐ 150 tr ( bao gồm VAT) dựa theo số tiền đã chuyển khoản của 2 bên , và yêu cầu bên kia ký 1 Biên bản hạ giá thành nghiệm thu để chỉnh lại hợp đồng cho hợp lý . Nhưng bên kia vẫn ko đồng ý . "
Giờ với số tiền 12 tr . đồng đó , so với chi phí đi kiện ra tòa thì chẳng đáng gì .
Giờ kiện cũng ko được , đòi cũng ko xong . MÀ bên Thuế lại sắp đến kiểm thanh tra bên mình .
Mình nghe nói Hợp đồng đã ký mà xuất HĐ VAT trễ sẽ bị phạt 5 tr.đồng đúng ko ??
Hiện mình hoàn toàn pó tay , mong có thể tìm ra phương án tốt nhất , giảm thiểu tối đa thiệt hại cho cty mình , mà vẫn xuất đc HĐ VAT hợp pháp.
Mong các pác giúp đỡ mình với . Chân thành cảm ơn các pác trước ah !!
sđt : 0983 100 114
Mail : duongnghia1990@gmail.com

Bạn coi lại điều khoản thanh toán trong bản hợp đồng đó , vấn đề này vì bên bạn là bên bán nên cũng đơn giản, không phải lo khi thuế kiểm tra. Về cơ bản thì khi bên mua thanh toán toàn bộ hợp đồng thì bên bán mới xuất hóa đơn tài chính ( là một trong những nội dung của bản hợp đồng ) . Việc bên mua thanh toán chậm là lỗi của bên mua chứ không phải do bên bạn.
Thân !

T

Tuan anh ngo

Guest
15/7/13
2
0
0
41
Ho chi minh
Ðề: Nợ khó đòi , Hợp đồng chưa xuất HĐ VAT - Thuế sắp kiểm tra

Nếu ngay từ đầu, các khoản phải thu đã được bảo hiểm, thì ko cần phải đòi nợ, giao hàng đủ thi xuất hoá đơn thôi....có xảy ra nợ khó đòi thì bảo hiểm chi trả hết....:byebye:.....các công ty nhật đều làm thế khi bước vào kinh doanh tại VN.:029:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA