Bù trừ công nợ, help me!

• Thread starter smack that
  • Ngày gửi
S

smack that

Guest
10/4/07
3
0
0
43
Ha Noi
Các anh chị ơi, giúp em với!
Em muốn bù trừ công nợ của một đơn vị vừa là khách(131) vừa là nhà cung cấp(331), thế nhưng số dư 331 thì có, nhưng số dư 131 thì lại không có, tức là khoản phải thu này chưa được ghi nhận vào hệ thống sổ sách.
Vậy làm thế nào đây, với các bác thì thật dế, nhưng với em thì khó quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Có vấn đề gì đâu em.
Tài khoản 131 và 331 là tài khoản lưỡng tính mà. Tức là nó có thể có số dư bên Nợ hoặc bên Có.
Trong trường hợp của em, giao dịch đối trừ đó được coi là khách hàng ứng trước tiền hàng-> sẽ có số dư bên Có tài khoản 131 (Nợ 331/ Có 131). Khi nào em ghi nhận công nợ phải thu sau khi bán hàng/ cung cấp dịch vụ thì sẽ đối trừ hết thôi. :015:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc bù trừ công nợ là bình thường tuy nhiên do chưa có khoản bù trừ bạn cứ dư có tại TK331 khi nào phát sinh TK 131 hãy làm thủ tục bù trừ. Vì nếu bạn làm bây giờ sẽ tạo ra khoản trả trước lúc đó dễ làm cho thuế coi như đã xuất hiện doanh thu thì phức tạp lắm.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Việc bù trừ công nợ là bình thường tuy nhiên do chưa có khoản bù trừ bạn cứ dư có tại TK331 khi nào phát sinh TK 131 hãy làm thủ tục bù trừ. Vì nếu bạn làm bây giờ sẽ tạo ra khoản trả trước lúc đó dễ làm cho thuế coi như đã xuất hiện doanh thu thì phức tạp lắm.

Tại sao dư Có TK131 lại được coi là "xuất hiện doanh thu" nhỉ?
Ngoài ra, thời điểm hạch toán kế toán phải phù hợp với nghiệp vụ kinh tế phát sinh (ký hợp đồng, thỏa thuận ghi nhận việc bù trừ công nợ, etc.) không thể "khi nào phát sinh TK 131 hãy làm thủ tục bù trừ":025:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Các anh chị ơi, giúp em với!
Em muốn bù trừ công nợ của một đơn vị vừa là khách(131) vừa là nhà cung cấp(331), thế nhưng số dư 331 thì có, nhưng số dư 131 thì lại không có, tức là khoản phải thu này chưa được ghi nhận vào hệ thống sổ sách.
Vậy làm thế nào đây, với các bác thì thật dế, nhưng với em thì khó quá!

Chưa có thì lấy gì bù trừ ? Bạn cứ giữ nguyên trên 331 sau này ghi nhận 131 rồi bù trừ .

levanton

levanton

Cao cấp
Ngoài ra, thời điểm hạch toán kế toán phải phù hợp với nghiệp vụ kinh tế phát sinh (ký hợp đồng, thỏa thuận ghi nhận việc bù trừ công nợ, etc.) không thể "khi nào phát sinh TK 131 hãy làm thủ tục bù trừ":025:

Nghiệp vụ bán hàng chưa ghi nhận và hệ thống sổ sách(do bán chưa xuất hóa đơn chẳng hạn) nên trong TK 131 chưa có, thì lấy số nào để bù trừ hả bạn? Như vậy, khi bù trừ, sẽ ghi là bù trừ công nợ, khác gì thưa với ông thuế : dạ tui bán hàng nhưng không xuất hóa đơn là gì?

Làm như thd6758 là thượng sách rồi.
thd6758 nói:
Việc bù trừ công nợ là bình thường tuy nhiên do chưa có khoản bù trừ bạn cứ dư có tại TK331 khi nào phát sinh TK 131 hãy làm thủ tục bù trừ. Vì nếu bạn làm bây giờ sẽ tạo ra khoản trả trước lúc đó dễ làm cho thuế coi như đã xuất hiện doanh thu thì phức tạp lắm. :

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Các bác đọc lại câu hỏi của bạn smack that nhé. Hình như các bác hiểu nhầm background rồi.
Tôi xin chép lại để mọi người tiện tham khảo "Em muốn bù trừ công nợ của một đơn vị vừa là khách(131) vừa là nhà cung cấp(331), thế nhưng số dư 331 thì có, nhưng số dư 131 thì lại không có, tức là khoản phải thu này chưa được ghi nhận vào hệ thống sổ sách".
"số dư 331 thì có, nhưng số dư 131 thì lại không có": Như vậy, đơn vị này (A) đã mua hàng của nhà cung cấp (B) và đã phát sinh công nợ phải trả. Sau này B lại là khách hàng của A.
Đến thời hạn thanh toán hợp đồng mua, bên A và bên B làm thủ tục đối trừ công nợ, tức là chuyển khoản phải trả cho bên B thành tiền hàng ứng trước của bên B.
Đơn giản vậy thôi và hoàn toàn đúng quy định của kế toán và thuế.

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Các bác đọc lại câu hỏi của bạn smack that nhé. Hình như các bác hiểu nhầm background rồi.
Tôi xin chép lại để mọi người tiện tham khảo "Em muốn bù trừ công nợ của một đơn vị vừa là khách(131) vừa là nhà cung cấp(331), thế nhưng số dư 331 thì có, nhưng số dư 131 thì lại không có, tức là khoản phải thu này chưa được ghi nhận vào hệ thống sổ sách".
"số dư 331 thì có, nhưng số dư 131 thì lại không có": Như vậy, đơn vị này (A) đã mua hàng của nhà cung cấp (B) và đã phát sinh công nợ phải trả. Sau này B lại là khách hàng của A.
Đến thời hạn thanh toán hợp đồng mua, bên A và bên B làm thủ tục đối trừ công nợ, tức là chuyển khoản phải trả cho bên B thành tiền hàng ứng trước của bên B.
Đơn giản vậy thôi và hoàn toàn đúng quy định của kế toán và thuế.

Bạn này đúng nè

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung

Ý thd2468 là Dư có TK131 ko phải xuất hiện doanh thu mà là có đầu mối để Thuế liên tưởng đến có doanh thu mà chưa ghi nhận đó bạn.

K

Ketoan29

Guest
2/4/09
1
0
0
Cần Thơ
chào các bạn, mình là thành viên mới, mình mới đăng nhập vào và thấy câu hỏi của ban Smack that,mình xin góp ý là khi trong trường hợp này thì bạn nên giữ lại tiền cần trả cho KH đúng bằng số phải thu (Nếu số phải thu nhỏ hơn phải trả), còn ngược lại thì bạn nên yêu cầu KH thanh toán phần chênh lệch, đến khi bạn xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu thì cũng đồng thời làm Biên bản cấn trừ công nợ để làm cơ sổ khấu trừ VAT cho bạn và cho cả KH. Thân mến!

T

TrinhLTT

Guest
Bạn làm sao theo cách của Thainguyen77 là chính xác nhất,bạn cứ bù trừ công nợ,tiền tk dư có 131 sẽ được xem như là tiền ứng trước của khách hàng.

H

huetay29

Guest
4/4/09
6
0
0
39
Thái Nguyên
bù trừ công nợ

e là thành viên mới xin các anh chị giúp e một việc, công ty e vừa bán hàng cho một công ty vừa mua hàng của công ty đó, đến cuối tháng 2 bên đối chiếu bù trừ, số còn lại công ty e chuyển trả qua ngân hàng, vậy e muốn hỏi số bù trừ đó phải hạch toán thế nào cho đúng

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
e là thành viên mới xin các anh chị giúp e một việc, công ty e vừa bán hàng cho một công ty vừa mua hàng của công ty đó, đến cuối tháng 2 bên đối chiếu bù trừ, số còn lại công ty e chuyển trả qua ngân hàng, vậy e muốn hỏi số bù trừ đó phải hạch toán thế nào cho đúng

Căn cứ biên bản đối chiếu thực hiện thanh toán bù trừ giữa TK 131 và TK 331.

1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
nếu trong kỳ bạn thiếu nợ A thì ghi Có 331 A
phải thu A ghi Nợ 131 A
cuối kì ghi Nợ 331 A / Có 131 A, VẬY THÔI

H

Hong Nhung83

Guest
15/11/07
17
0
0
40
Q3 TPHCM
Cho em hỏi điều này. Bên em mua bê tông cho công trình thì trong đó bên bán bê tông phải trả tiền thí nghiệm. Nhưng trong quá trình thí nghiệm bê tông để thanh toán với chủ đầu tư thì bên công ty e đã trả tiền thí nghiệm đó. Giờ công ty e thanh toán tiền hàng bê tông với công bê tông thì trừ lại tiền hàng đó. Vậy giờ bên e hạch toán như thế nào

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
khi bạn thanh tóan tiền thí nghiệm ghi> NỢ 131 /Có 111.112
Khi bù trừ thì nợ 331/ có 131 thôi

V

vothiphuong

Guest
11/12/08
10
0
0
Thành Phố Hồ Chí Minh
bù trừ công nợ

Các bác ơi giúp em với e dang bị vướng mắt nè.
Cty em thanh toán tiền mua hàng = TGNH nhưng khi chuyển khoản thì số tiền trong HĐ và trên UNC lại lệch nhau (số tiền UNC > số tiền trong HĐ) vậy thì số tiền chuyển bị dư đó em phải làm jì và định khoản ra sao đây khi giữa 2 cty đang cấn trừ công nợ với nhau.
Cả nhà giúp em với, đang gấp đó.

C

cmlovehc

Guest
26/10/09
2
0
0
Hà Nội
Bù trừ

mình có số dư bên NỢ 131 của khách hàng A
Số dư bên Có 331 của nhà cung cấp B
Số dư 331 lớn hơn số dư 131
mình có thể làm đối trừ công nợ luôn của 2 thằng khác nhau này qua Kế toán khác
Bằng cách Nợ 331
Có 131
Số tiền là của 131 được hok
Khi đó bên Có 331 chỉ còn lại số tiền bằng số dư 331 - số dư 131

T

thuphuongistc

Sơ cấp
24/12/08
14
1
3
Hà Nội
webketoan.vn
Bạn chỉ được bù trừ công nợ khi có phát sinh 331 và 131 cho cùng một đôỉ tượng khách hàng thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA