Tiền điện, nước đứng tên bên cho thuê có được tính là chi phí ko

• Thread starter hongchau83
  • Ngày gửi
H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
Cty mình thuê văn phòng làm việc trong hợp đồngchỉ có tìên thuê nhà hàng tháng thôi còn tiền điện, nước Cty mình phải thanh toán, nhưng trên hđ tiền điện, nước ghi tên chủ văn phòng chứ ko phải tên cty mình vậy làm sao mình hạch toán vào cp được. các bạn có cách nào gíup mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cty mình thuê văn phòng làm việc trong hợp đồngchỉ có tìên thuê nhà hàng tháng thôi còn tiền điện, nước Cty mình phải thanh toán, nhưng trên hđ tiền điện, nước ghi tên chủ văn phòng chứ ko phải tên cty mình vậy làm sao mình hạch toán vào cp được. các bạn có cách nào gíup mình với
Gíơi thiệu với bạn Thông tư 134/2007/TT-BTC về thuế TNDN để bạn tham khảo :
III. CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG TÍNH VÀO CHI PHÍ HỢP LÝ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
...2.10. Chi phí trả tiền điện, nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp cơ sở kinh doanh thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 03/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp cơ sở kinh doanh thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 03/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Điện nước mượn văn phòng

Gíơi thiệu với bạn Thông tư 134/2007/TT-BTC về thuế TNDN để bạn tham khảo :
III. CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG TÍNH VÀO CHI PHÍ HỢP LÝ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
...2.10. Chi phí trả tiền điện, nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp cơ sở kinh doanh thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 03/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp cơ sở kinh doanh thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 03/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Các bạn cho mình hỏi nha vì thông tư 134 cghỉ nói đến vấn đề laf cty thuê địa điểm thôi còn cty mình là mượn chứ ko có thuê như vậy có thể áp dụng theo tt 134 được ko.
Ah với lại bảng kê này nộp hàng tháng hay là nộp theo từng quý vậy bạn
Giúp mình với nha

Sửa lần cuối:
H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
anh HoangNam cho e hỏi vậy e cần kèm theo bảng kê mẫu 03/TNDN thì được đưa vào cp phải ko

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
bạn cứ đọc kỹ thông tư 134 đi, có ghi rất rõ ràng rồi. Phải có đủ bảng kê 03/TNDN, các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước; hợp đồng thuê VP.

H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
vậy cho mình hỏi thêm bảng kê 03/TNDN có phải nộp cùng với hồ sơ kê khai thuế hàng tháng ko? hay chỉ lưu chung với chứng từ thôi

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Bảng kê này bạn ko phải nộp kèm theo tờ khai thuế hàng tháng đâu, bạn chỉ cần làm bảng kê đó rồi kẹp vào hoá đơn tiền điện lưu tại cty là được, khi nào cơ quan thuế xuống quyết toán thì phải có để mà "trình" bạn nhé.

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
công ty mình cũng đi thuê văn phòng, hàng tháng thanh toán tiền điện tiền nước cho chủ nhà, vậy khhi làm bảng kê đó có cần xác nhận của chu nhà ko hay cần yếu tố gì để được coi là chứng từ hợp lệ hàng tháng mình hạch toán vào chi phí.mình bí quá anh chị nào biết giúp em với.

H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
cho mình hỏi thêm nha. Trước đây Cty mình có thuê kế toán bên ngoài khai khai bao thuế những hđ tiền điện, nước trước đây (tháng 08/2007 đến nay. Cty mình chưa hoạt động nên chưa nộp BCTC) ko kê khai. Vậy mình phải xử lý như thế nào với những hđ đó. Giúp m voi

H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
mình cũng đang thắc mắc lắm nè.công ty mình thuê lại của người khác(tòa nhà), rồi cho cty khác thuê(1 tẩng). hàng tháng cty mình thanh toán điện, nước(theo hóa đơn mang tên của chủ nhà). nhưng mà bên côg ty thuê lại của cty mình yêu cầu mình xuất hóa đơn đỏ(về thanh toán điện, nước) cho họ.mình có nên xuất k và họ lập bảng kê giống mình được k nhỉ?

D

dainghiaacc

Sơ cấp
24/7/08
5
0
1
Vung tau
cho mình hỏi thêm nha. Trước đây Cty mình có thuê kế toán bên ngoài khai khai bao thuế những hđ tiền điện, nước trước đây (tháng 08/2007 đến nay. Cty mình chưa hoạt động nên chưa nộp BCTC) ko kê khai. Vậy mình phải xử lý như thế nào với những hđ đó. Giúp m voi

Vậy thì bạn phải hoạch toán hết vào chi phí thôi.

K

Kiều

Guest
3/2/07
15
0
1
Tuy Hoà, Phú Yên
Chào bạn! Lúc trước công ty mình thuê văn phòng làm việc nhưng chi phí vẫn được tính là hợp lệ vì khi thuê nhà công ty có làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà (có công chứng) thì yêu cầu chủ nhà lên thuế mua hoá đơn thông thường xuất cho cty, chi phí đó sẽ hơp lý.

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Nếu thuê nhà và trong hợp đồng thuê có khoản thoả thụân rõ là công ty trả tiền điện, nước đó thì các hoá đơn đó dù không viết tên và MST công ty sẽ vẫn được coi là khoản chi phí hợp lý (tất nhiên là phải kê vào bảng kê).
Nếu mượn thì chắc là...không được!

T

Thongocxinh

Guest
30/9/08
18
0
0
37
Lovesteppe
Mình cũng đang có thắc mắc cần hỏi, Công ty mình cũng thuê nhà của chủ nhà nhưng không có hợp đồng thuê nhà, tiền điện nước thì lại mang tên chủ nhà chứ không phải tên công ty.Chi phí tiền thue nhà và điện nước không được tính vào chi phí hợp lý nhưng cho mình hỏi là khi hạch toán thì những khoản đó cho vào Tk nào? chác hạch toán như thế nào?vì mình mới làm nên không rõ lẵm.Mong mọi người chỉ giùm

V

vanntt1610

Guest
6/11/08
2
0
0
43
TPHCM
Cho mình hỏi thêm chút xíu nha. Cty mình thuê địa điểm, hóa đơn điện nước đều đứng tên chủ nhà. Mình có làm bảng kê 03/TNDN nhưng không biết là mình có được khấu trừ Thuế GTGT không vậy các bạn, hay mình làm bảng kê chỉ được tính là chi phí hợp lý. Cám ơn các bạn nhiều.

T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
Các thành viên cho em hỏi : Công ty em cũng đi thuê địa điểm nhưng bên cho thuê là nhà dân nên không có hoá đơn. Vậy em phải làm thế nào để đưa chi phí thuê địa điểm hàng tháng vào chi phí hoạt động được ?

N

nguyen1987

Cao cấp
to anh hoang nam
Bên Cty em cũng gặp trường hợp như thế, vậy em kê vào bảng kê 03/TNDN là được đưa vào chi phí đúng không? Cần làm hợp đồng thuê nhà ghi rõ Cty sẽ thanh tóan tiền điện, nước đó không. Anh có mẫu 03/TNDN cho em với, địa chỉ mail: nguyenketoan@gmail.com
Cảm ơn anh nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA