Xuất hóa đơn không có hợp đồng

• Thread starter bendoihiuquanh
  • Ngày gửi
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Bên em nhận gia công hàng hóa giá trị 100 triệu, xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng không có hợp đồng kinh tế (vì họ không chịu ký). Như thế không biết có phạm luật không?
Thanks and best regards!

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Bên em nhận gia công hàng hóa giá trị 100 triệu, xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng không có hợp đồng kinh tế (vì họ không chịu ký). Như thế không biết có phạm luật không?
Thanks and best regards!
Không có gì là vi phạm luật cả, nếu thực tế có gia công hàng hoá đó, đúng giá trị.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Thanks and best regards!

Không có hợp đồng nhưng phải có những cái cụ thể làm căn cứ chứ? (nhưng sao khách hàng lại không chịu ký hợp đồng nhỉ?)

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Thanks and best regards!
Không biết nguyên nhân tại sao bên kia lại không ký hợp đồng nhỉ? Tốt nhất là nên kiểm tra nguyên nhân và tìm cách ký lại hợp đồng cho chắc ăn. Vì hợp đồng là căn cứ để xuất hóa đơn, nếu bạn không có hợp đồng thì cũng phải có biên bản nghiệm thu hay cái những cái tương tự có đủ chử ký của hai bên để làm căn cứ xuất hóa đơn.
Chúc bạn thành công!

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Không biết nguyên nhân tại sao bên kia lại không ký hợp đồng nhỉ? Tốt nhất là nên kiểm tra nguyên nhân và tìm cách ký lại hợp đồng cho chắc ăn. Vì hợp đồng là căn cứ để xuất hóa đơn, nếu bạn không có hợp đồng thì cũng phải có biên bản nghiệm thu hay cái những cái tương tự có đủ chử ký của hai bên để làm căn cứ xuất hóa đơn.
Chúc bạn thành công!

Theo mình hợp đồng ko phải là căn cứ xuất hoá đơn. Mới chỉ có cái hợp đồng thì đã có thực hiện gì đâu muh căn cứ.

Hợp đồng là để ràng buộc về mặt pháp lý giữa hai bên. Nếu hai bên cảm thấy tin tưởng nhau, có thể ... hợp đồng miệng. Thì ko ký cũng hợp đồng giấy cũng ko sao.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
không có hợp đồng thì nguy to rồi, thuế mà nó mò đến thì chắc là bảo công ty bạn xuất hoá đơn khống.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Theo mình hợp đồng ko phải là căn cứ xuất hoá đơn. Mới chỉ có cái hợp đồng thì đã có thực hiện gì đâu muh căn cứ.
Hợp đồng là để ràng buộc về mặt pháp lý giữa hai bên. Nếu hai bên cảm thấy tin tưởng nhau, có thể ... hợp đồng miệng. Thì ko ký cũng hợp đồng giấy cũng ko sao.
Đúng là hợp đồng là để ràng buộc về mặt pháp lý giữa hai bên, có thể không cần lập cũng chẳng sao. Nhưng trong trường hợp này của chủ topic thì giá trị HĐ là rất lơn, cần phải có hợp đồng làm căn cứ cho giao dịch. Trong hợp đồng kinh tế có quy định các điều như là về Số lượng, giá cả, giá trị hợp đồng... theo bạn tại sao lại không làm căn cứ xuất hóa đơn được!? Theo bạn trong trường hợp này nên lấy gì làm căn cứ để xuât hóa đơn, nếu không có căn cứ gì chưng mình thì có lẽ bên thuế kiểm trả sẽ hỏi.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
...Theo bạn trong trường hợp này nên lấy gì làm căn cứ để xuât hóa đơn, nếu không có căn cứ gì chưng mình thì có lẽ bên thuế kiểm trả sẽ hỏi.
Mận hỏi thì Đào xin thưa:

Căn cứ để xuất hóa đơn là, e hèm..., theo tiết... khoản... điều... mục... phần.... thông tư số ...... hướng dẫn nghị định số .... về chế độ quản lý sử dụng hóa đơn chứng từ thì: Hóa đơn được lập ngay khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ.

Vậy căn cứ để lập hóa đơn trong trường hợp này là Công ty chúng tôi đã cung cấp dịch vụ gia công.... Còn hợp đồng thì giữa 2 bên chỉ có thỏa thuận miệng.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
.... Trong hợp đồng kinh tế có quy định các điều như là về Số lượng, giá cả, giá trị hợp đồng... theo bạn tại sao lại không làm căn cứ xuất hóa đơn được!?.
Hợp đồng là một chuyện, thực hiện hợp đồng là một nẻo, do đó nội dung hợp đồng không phải là căn cứ để lập hóa đơn.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Theo tui Không cần cũng được vì HĐ chỉ là tờ giấy có chữ ký và dấu của hai bên làm cơ sở ràng buộc pháp lý thui.
Khi nhận hàng gia công bạn có phiếu nhập kho chứ? sau đó là các chi phí phát sịnh trong quá trình gia công được tập hợp và hạch toán đầy đủ chứ? Khí trao trả hàng đã gia công cũng đã có phiếu xuất kho chứ? Vậy thì tại sao lại không thể xuất HĐ tài chính bình thường nhỉ?

T

Tranhieu79

Sơ cấp
8/8/08
14
0
1
44
Nam Dinh
Thanks and best regards!

Bình thường các đơn vị nhận hoá đơn giá trị lớn đều có hợp đồng. Còn trường hợp của bạn phải tìm hiểu kỹ rồi mới xuất hoá đơn

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Theo tui Không cần cũng được vì HĐ chỉ là tờ giấy có chữ ký và dấu của hai bên làm cơ sở ràng buộc pháp lý thui.
Khi nhận hàng gia công bạn có phiếu nhập kho chứ? sau đó là các chi phí phát sịnh trong quá trình gia công được tập hợp và hạch toán đầy đủ chứ? Khí trao trả hàng đã gia công cũng đã có phiếu xuất kho chứ? Vậy thì tại sao lại không thể xuất HĐ tài chính bình thường nhỉ?
Đúng là hợp đồng kinh tế nhiều khi không cần thiết thật nhưng đó hầu như là các trường hợp thương mại bình thường. Còn đây là trường hợp gia công với giá trị lớn. Nếu bên kia đã không ký hợp đồng tức là không đồng ý với các điều khoản trong hợp đồng, nếu không thỏa thuận lại mà cứ căn cứ vào các chi phí, phiếu nhận.... thì không chắc biên kia sẽ chấp nhận hóa đơn. Nếu không thỏa thận được hợp đồng thì thường phải có các căn cứ khác như biên bản nghiệm thu... đc cả hai bên ký xác nhận. ah về hợp đồng thỉ cty mình có quy định trong điều lệ là những giao dịch có giá trị trên 2tr thì phải làm hđồng, trừ trường hợp ứng cứu đột xuất...
Bạn Thuanvunt có nói là: "Hợp đồng là một chuyện, thực hiện hợp đồng là một nẻo, do đó nội dung hợp đồng không phải là căn cứ để lập hóa đơn." Theo mình thì nếu có sự thay đổi giửa thực tế và hộp đồng thỉ hai bên thường ký lại hợp đồng hoặc là làm cái phục lục chứ nhỉ.

C

chuthanhhuong

Guest
15/3/05
3
0
0
Cau Giay
Công ty mình mua 01 TSCĐ, có ký hợp đồng kinh tế và đã đặt cọc tiền cho bên bán 30%từ năm 2006. bên bán thực hiện dở dang thì dừng lại do k đảm bảo đúng yêu cầu của công ty mình.
mình đã hạch toán vào TK 331- trả trước cho người bán
bên bán k làm tiếp mà cứ để hợp đồng dở dang như vậy. mình muốn thanh lý hợp đồng này nhưng k biết làm thế nào. bên bán họ không thanh lý và quyết toán hợp đồng.
cảm ơn nhiều.

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Công ty mình mua 01 TSCĐ, có ký hợp đồng kinh tế và đã đặt cọc tiền cho bên bán 30%từ năm 2006. bên bán thực hiện dở dang thì dừng lại do k đảm bảo đúng yêu cầu của công ty mình.
mình đã hạch toán vào TK 331- trả trước cho người bán
bên bán k làm tiếp mà cứ để hợp đồng dở dang như vậy. mình muốn thanh lý hợp đồng này nhưng k biết làm thế nào. bên bán họ không thanh lý và quyết toán hợp đồng.
cảm ơn nhiều.

Thoả thuận không được thì làm theo luật thôi bạn ạ.
Tất nhiên phải đọc ký lãi hợp đồng đó xem họ đã vi phạm khoản nào trong hợp đồng , rồi làm thủ tục chấm dứt HĐ hay huỷ hợp đồng đó.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Căn cứ để xuất hóa đơn là, e hèm..., theo tiết... khoản... điều... mục... phần.... thông tư số ...... hướng dẫn nghị định số .... về chế độ quản lý sử dụng hóa đơn chứng từ thì: Hóa đơn được lập ngay khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ

Theo mọi người thì lấy căn cứ gì để lập chứng từ để cung cấp hàng hoá dịch vụ.
Nếu giao dịch giữa công ty thì phải cần hợp đồng chứ, hợp đồng miệng rồ xuất hoá đơn với gía trị hàng lớn thì e rằng kô ổn,
Ai không thích làm hợp đồng cũng chẳng sao cả, tuỳ theo ý kiến của mọi người, em thì em cứ làm hợp đồng, đóng dấu của cả hai công ty, đầy đủ phiếu xuất nhạp thu chi. Thế là yên tâm chẳng phải sợ các anh các bộ thuế đế kiểm tra,

S

staythesame

Guest
12/6/08
3
0
0
41
Hà Nội
Thanks and best regards!

Theo mình thì hợp đồng chỉ là ràng buộc về mặt pháp lý. Khi có phát sinh việc giao nhận, mua bán thì có thể ghi được HD. Bạn cần tập hợp tất cả các giấy tờ liên quan và lập 1 bảng tính cho toàn bộ giá trị bạn ghi trên hóa đơn. Sau đó ký tá giữa 2 bên để thỏa thuận và đồng ý cho việc xuất hóa đơn (Cái này có thể thay cho HD trong việc xuất hóa đơn). Bạn chú ý giùm mình là bạn xuất hóa đơn nhưng khách hàng không đồng ý với giá trị mà bạn viết thì lại phải hủy hóa đơn. Phức tạp lắm!

N

ngockimtuyen

Guest
7/8/08
1
0
0
Binh Duong
Nghe các bạn tranh luận mãnh liệt quá, mỗi người cũng có ý kiến riêng.
Riêng mình thì tốt nhất là phải căn cứ vào hợp đồng để bạn xuất hoá đơn bạn ạ, chứ giả sử cty bạn có 1000 khách hàng thì làm sao bạn nhớ là đã thoả thuận với khách hàng này ra như thế nào, khách hàng kia như thế nào về giá cả, số lượng ra sao, vả lại mình nhớ không lầm là trong báo cáo thuế hàng tháng là có phần báo cáo hợp đồng được ký kết trong tháng nữa mà. Bạn nên thuyết phục khách hàng của mình ký hợp đồng để dễ đối phó khi xảy ra sự cố bạn ạ!
Chúc bạn thành công.

N

nthung

Sơ cấp
2/7/08
18
0
0
42
Q.TÂN BÌNH, TP.HCM
không cần ký hợp đồng. bên bạn đã có báo giá cho Khách hàng chưa? báo quá được ky chưa? nếu ký rồi thì ok. căn cứ báo giá xuất hóa đơn.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đưa ra các ý kiên scanà hay không cần chung ta phải tuân thủ theo quy định của luật pháp chứ không thể theo tôi thế này hay thế kia được. Còn mọi quan hệ kinh tê sđều thông qua hợp đồng là sản phẩm của thời kỳ kinh tế tập trung kế hoạch hóa do vậy chung ta có pháp lệnh về hợp đồng kinh tế. Khi chuyenẻ sang thời kinh tế thị trường pháp lệnh này đã hết hiệu lực thi hành. Hiện nay quan hệ kinh tế được thực hiện thông qua luật thương mại và luật dân sự mọi tranh chapá được giả quyết tại tòa án kinh tế chứ không còn trọng tài kinh tế nữa. Nếu căn cư svào hai luật này thì tùy theo mối quan hệ cũng như tính chất công việc mà người ta có thể sử dụn hợp đồng banừg văn bản, bằng thỏa thuận miệng hoạc khỏi cần ký hợp đồng do vậy nếu quan hệ là tin tưởng thì khỏi ký hợp đồng . Mặt khác khi quan hệ kinh tế được xác lập và hoàn thành thì hóa đơn mới có giá trị pháp lý cao nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA