Vay cá nhân

• Thread starter quynhanhphuc
  • Ngày gửi
Q

quynhanhphuc

Guest
12/7/08
5
0
0
44
nha trang
chào cả nhà,mình có câu hỏi muốn trợ giúp của các bạn
cty mình có vây tiền của 1 cá nhân,lãi trả hàng thnág
chi phí vay và lãi vay đước coi là hợp lí khi có nhứng chứng từ nào ?cty mình chỉ mới có hợp đồng vay vốn ,còn ,ngoài ra còn gi nũa ko,chảng hạn như người cho vay xuát hóa dơn cho cty mình vay và trả lãi vay vốn .
theo các bạn ng cho vay có phải xuát hóa đơn cho cty mình ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
ktts

ktts

Guest
14/1/08
55
0
0
39
Hà Nội
Theo mình thi ko cần xuất hoá đơn đâu. Cty bạn có khế ước vay là được. Trên khế ước vay phải thể hiện được số tiền vay; lãi suất vay; và thời hạn vay. Hàng tháng khi trả lãi vay phải có phiếu chi có đầy đủ chữ ký.

V

vuxuan

Guest
19/8/08
2
0
0
Hà Nội
Khi vay vốn cá nhân bên ngoài chỉ cần có hợp đồng vay vốn là được. Tuy nhiên trong hợp đồng nên lưu ý ghi rõ về thời hạn, lãi suất và hình thức thanh toán. Hàng tháng trả lãi thì lập bảng tính lãi vay trình xếp duyệt rồi lấy đó làm căn cứ chi tiền và lên chứng từ luôn.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Trong trường hợp vay cá nhân thì bạn chỉ cần có hợp đồng vay là được rồi, và bạn lưu ý một điều là lãi xuât vay các nhân không được quá 2.1% lãi xuất ngân hàng tại thời điểm ký hợp đồng.nhầm 1.2% chứ không phải là 2.1%.sr

Sửa lần cuối:
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Trong trường hợp vay cá nhân thì bạn chỉ cần có hợp đồng vay là được rồi, và bạn lưu ý một điều là lãi xuât vay các nhân không được quá 2.1% lãi xuất ngân hàng tại thời điểm ký hợp đồng.nhầm 1.2% chứ không phải là 2.1%.sr

Đúng ra là lãi suất vay được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi tính Thuế TNDN ko đc quá... 1 chấm mấy % mình ko nhớ.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
không hiểu bạn thiên thanh định nói điều gì,tui nói là: Lãi xuất vay cá nhân không được quá 1,2% lãi xuất ngân hàng, chứ cáci lãi xuất gì mà dùng để tính thuế TNDN thì tui hông biết.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
không hiểu bạn thiên thanh định nói điều gì,tui nói là: Lãi xuất vay cá nhân không được quá 1,2% lãi xuất ngân hàng, chứ cáci lãi xuất gì mà dùng để tính thuế TNDN thì tui hông biết.

Ko hiểu bạn RohanJP có hiểu... những gì bạn ấy nói ko!

Bạn nói lãi suất vay cá nhân ko được quá 1,2% lãi suất ngân hàng là do đâu quy định? Mình đi vay và đồng ý trả lãi vay cho cá nhân đó lãi suất gấp 3 lần lãi suất NH mà cũng bị cấm ah ?

Bạn đọc lại bài mình vừa post nhé.

Theo quy định tại Điều III, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC, ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của chính phủ quy định chi tiết Thi hành Luật thuế Thu nhập Doanh nghiệp.

Các khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thuế thu nhập chịu thuế bao gồm :

* Chi trả lãi tiền vay vốn sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ của ngân hàng, các tổ chức tín dụng, các tổ chức kinh tế theo lãi suất thực tế căn cứ vào hợp đồng vay. Chi trả lãi tiền vay của đối tượng khác theo lãi suất thực tế khi ký hợp đồng vay, nhưng tối đa không quá 1,2 lần mức lãi suất cho vay cùng thời điểm của ngân hàng thương mại có quan hệ giao dịch với cơ sở kinh doanh
Các khoản chi trả lãi tiền vay để góp vốn pháp định, vốn điều lệ, cơ sở kinh doanh không được tính vào chi phí hợp lý để xác định thu nhập chịu thuế.

-----------
Đây là phần trích của một TT cũ. Có lẽ NĐ24, TTHD134 cũng quy định về vấn đề này. Bạn có thể tham khảo thêm.

P

phuongkfp

Guest
29/5/08
33
0
6
Hà Nội
Tôi đồng ý với bạn Thien Thanh. Cty của bạn Quynhanhphuc thực tế có thể phải trả tiền lãi vay theo mức lãi suất cao gấp 2 lần lãi suất ngân hàng, nhưng khi hạch toán chi phí để tính thuế TNDN, bạn chỉ được hạch toán vào chi phí số tiền lãi tương đương 1,2% lãi suất ngân hàng thôi. Bạn có đưa nhiều hơn thì khi quyết toán thuế, cơ quan thuế cũng sẽ loại ra. Thêm nữa, họ còn yêu cầu bạn giải trình về mục đích sử dụng tiền vay nữa đó.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Cái vấn đề là cái hợp đồng vay giữa công ty và cá nhân không được quá 1,2%, còn thoả thuận bạn phải trả lãi xuất bao nhiêu thì do thoả thuận giữa hai bên,chả ai cấm cả.
còn cái văn bản về cái đấy thì tôi không có thời gian đọc, khi làm về vấn đè này tôi alo lên cục thuế hỏi lun ngưòi quản lý, thế là người ta hướng dẫn thế, cứ thế mà làm.

Sửa lần cuối:
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Cái vấn đề là cái hợp đồng vay giữa công ty và cá nhân không được quá 1,2%, còn thoả thuận bạn phải trả lãi xuất bao nhiêu thì do thoả thuận giữa hai bên,chả ai cấm cả.
còn cái văn bản về cái đấy thì tôi không có thời gian đọc, khi làm về vấn đè này tôi alo lên cục thuế hỏi lun ngưòi quản lý, thế là người ta hướng dẫn thế, cứ thế mà làm.

Theo bạn RohanJP cái hợp đồng là để làm gì mà hợp đồng một nơi, thực hiện một nẻo?

Bạn đang lấy thuế làm chuẩn đấy. Hoặc CB QLT hướng dẫn cho bạn chưa rõ ràng, hoặc bạn ko có thời gian nên đã hiểu sai vấn đề!

Làm việc mà nói như bạn, đi đâu về đâu ?!

T

tumi

Guest
Chào các bạn!
Mình đang cần 1 mẫu hợp đồng vay tín dụng giữa công ty và cá nhân, ai có mẫu cho mình xin với.
Thanks!

T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Chào cả nhà
Cho mình hỏi chút, nếu hợp đồng vay vốn giữa Công ty và cá nhân thì trên bản hợp đồng đó có cần xác nhận, hay công chứng của các cơ quan có thẩm quyền ko. VD là phòng công chứng hay UBND xã hoặc huyện.
Và trên hợp đồng vay đó thì có quy định là bao nhiêu tiền thì phải công chứng ko

ktts

ktts

Guest
14/1/08
55
0
0
39
Hà Nội
Theo mình nghĩ là ko cần. Vì mình đã từng quyết toán thuế cho cty có vay vốn cá nhân và ko thấy bên thuế họ yêu cầu.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Chào cả nhà
Cho mình hỏi chút, nếu hợp đồng vay vốn giữa Công ty và cá nhân thì trên bản hợp đồng đó có cần xác nhận, hay công chứng của các cơ quan có thẩm quyền ko. VD là phòng công chứng hay UBND xã hoặc huyện.
Và trên hợp đồng vay đó thì có quy định là bao nhiêu tiền thì phải công chứng ko

Theo mình nghĩ là không cần đâu, Chỉ cần làm hợp đồng giữa hai bên thôi ah. Mình chưa nghe thấy có quy định là số tiền phải bao nhiêu thì cần có xác nhận của bên công chứng cả. Hiện tại bên mình vẫn chỉ lên hợp đồng giữa cty với cá nhân cho vay, có đầy đủ dấu, chữ ký của cty cũng như chữ ký của bên cho vay thôi. Hàng tháng vẫn tính lãi và trả lãi nhưng theo quy định cũ lãi không được vượt quá 1,2%. NẾu thực tế mình phải trả lãi trên 1,2% thì bạn nên làm hai hợp đồng, 1 cái để mình hạch toán, 1 cái để mình thanh toán với người cho vay.

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Mình cũng fải làm hợp đồng vay tiền cá nhân vì quỹ tiền mặt của bon mình bị âm, cái fần lãi suất cũng khiến mình đau đầu lắm lắm,vì jờ mình đang làm lại báo cáo và chứng từ từ năm 2005 mà, bây jờ làm sao biết được lúc đó lãi suất Ngân hàng là bao nhiêu?

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
theo mình bạn cứ lấy lãi suất 1,2% là được. Vì mấy năm trước lãi suất không bị biến động như hiện nay

T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Cảm ơn các bạn, nhưng giả sử nếu làm hợp đồng vay từ khoảng tháng 7 năm nay thì tính lãi theo mức nào. Nếu vay theo mức 1,2 thì thấp quá vì bây giờ mình thấy ngân hàng đã cho vay là 2,1%/năm rồi thì phải. Như vậy mình làm thấp hơn ngân hàng 1 chút là đc chứ nhỉ

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cảm ơn các bạn, nhưng giả sử nếu làm hợp đồng vay từ khoảng tháng 7 năm nay thì tính lãi theo mức nào. Nếu vay theo mức 1,2 thì thấp quá vì bây giờ mình thấy ngân hàng đã cho vay là 2,1%/năm rồi thì phải. Như vậy mình làm thấp hơn ngân hàng 1 chút là đc chứ nhỉ

Bạn chưa hiểu rồi, lãi 1,2 này là 1,2 lần lãi suất của ngân hàng đó, tức là nếu lãi xuất ngân hàng là 21% 1 năm thì lãi vay cá nhân không được vựơt quá 1,2 x 21 % = 25,2%

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Cho tui hỏi ké với. Theo quy định hiện nay (năm 2008) Khoản lãi cá nhân nhận hàng tháng có phải tính thuế TNCN không vậy? vì tui nghe có người nói DN phải khấu trừ lại 10% trên khoản lãi đó để nộp thuế TNCN thay cho người được hưởng nhưng thui tìm không thấy quy định nào như thế cả, hay là tui sót cái văn bản nào.
Ngoài ra theo tui bít thì việc công chứng HĐ vay cá nhân có nơi không bắt buộc nhưng có nơi lại yêu cầu phải có công chứng, vậy bác nào có văn bản quy định về việc này làm ơn cho xin luôn.
Thanks

Sửa lần cuối:
1

1985

Trung cấp
13/11/08
52
0
6
Hà Nội
Đúng rồi mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn Rohanjp khi mình đi vay thì hợp đông không thể quá 1.2% nhưng minh thỏa thuận bằng miệng cao hơn lãi suất 1.2% là bình thường .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA